રાજરાજા ચોલ પ્રથમ | ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય | ભાગ – ૫

➶➶➶➶➶ ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય ➷➷➷➷➷
(ભાગ – ૫)

➽ રાજરાજા ચોલ પ્રથમ (ઇસવીસન ૯૮૫ – ઇસવીસન ૧૦૧૪)

☛ ભારતમાં સમયાંતરે ઘણા જાજરમાન રાજાઓ થયા છે. જેમના નામ આપણે આજે પણ યાદ કરીએ છીએ તેમાં દક્ષિણ ભારતના પ્રતાપી રાજા રાજરાજા ચોલની પણ ગણતરી થાય છે. તેમનું શાસન ઇસવીસન ૯૮૫ થી ઇસવીસન ૧૦૧૪ સુધીનું માનવામાં આવે છે.

☛ રાજા રાજા I જેને અરુમોલીવર્મન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે તે સૌથી મહાન ચોલા શાસક હતા જેમણે ૧૩મી સદી સુધી દક્ષિણ ભારતમાં સૌથી મોટું આધિપત્ય બનવા માટે ચોલા સામ્રાજ્યને વધારવામાં મદદ કરી હતી. તેમના લશ્કરી વિજયો, વહીવટી સુધારાઓ અને સ્થાપત્યની દીપ્તિએ તેમને દક્ષિણ ભારતીય ઈતિહાસમાં અનન્ય સ્થાન અપાવ્યું. રાજારાજા I અને તેમના પુત્ર રાજેન્દ્ર I ના શાસન દરમિયાન ચોલ શક્તિ તેની પરાકાષ્ઠાએ પહોંચી હતી.

☛ ચોલ સામ્રાજ્યના મહત્વના વાસ્તવિક સ્થાપક અરિમોલીવર્મન હતા, જે પરંતક II (સુંદર ચોલ) ના પુત્ર હતા, જેમણે ‘રાજરાજ’ના નામથી સિંહાસન પર આરોહણ કર્યું હતું. તેમનું ત્રીસ વર્ષનું શાસન (ઇસવીસન ૯૮૫-ઇસવીસન ૧૦૧૪ – ૧૫ સુધી )હતું આ ચોલ સામ્રાજ્યનો સૌથી ભવ્ય યુગ છે.

☛ વાસ્તવમાં, અરુમોલીવર્મન રાજારાજાના સમયથી ચોલ સામ્રાજ્યનો ઇતિહાસ સમગ્ર તમિલ દેશનો ઇતિહાસ બની જાય છે. તેઓ એક સામ્રાજ્યવાદી શાસક હતા, જેમણે તેમની ઘણી જીતના પરિણામે, નાના ચોલ સામ્રાજ્યને એક વિશાળ સામ્રાજ્યમાં પરિવર્તિત કર્યું.

☛ સિંહાસન સંભાળતા પહેલા, રાજાએ ૧૬ વર્ષ સુધી આ રાજકુમારના પદને શણગારવાનું ચાલુ રાખ્યું. જ્યારે તે સિંહાસન પર બેઠા ત્યારે ચોલ સામ્રાજ્ય ખૂબ નાનું હતું. ઉત્તરમાં વેલારુ નદી અને દક્ષિણમાં આ જ નામની બીજી નદી આ રાજ્યની સીમા હતી. પૂર્વમાં સમુદ્ર હતો અને પશ્ચિમમાં કોટ્ટીકરાય હતો. રાજરાજા ચોલનું સામ્રાજ્ય આધુનિક તંજોર, તિરુચિરાપલ્લી અને અગાઉના પુડુક્કોટ છૂટના કેટલાક ભાગ સુધી સીમિત હતું. પરંતુ તેના મૃત્યુ સમયે તેનું રાજ્ય ઘણું વધી ગયું હતું. તેમની સ્નાયુબદ્ધ શક્તિથી, તેમણે ચોલ સામ્રાજ્યને લંકાના ઉત્તરીય ભાગ, મદુરાઈ, મલબાર, માલાદીપ, મૈસૂર, બેલ્લારી અને પૂર્વ ભારતમાં ગુંટુર સુધી વિસ્તાર્યું. પોતાના સામર્થ્યના દમ પર તે ઈતિહાસમાં મહત્ત્વનું સ્થાન મેળવ્યું હોત, પરંતુ તેઓ જેટલો પરાક્રમી હતાં તેટલાં જ તેઓ એક કુશળ શાસક પણ હતા. તેમની ખ્યાતિ માત્ર વિજેતા હોવાને કારણે જ નહીં, પરંતુ એક સક્ષમ શાસક તરીકે પણ ફેલાઈ હતી.

☛ અરુમોલીવર્મનનો જન્મ ઇસવીસન ૯૪૭માં થયો હતો. તંજાવુર ચોલ સામ્રાજ્ય (આધુનિક તમિલનાડુ, ભારત)માં.
તેમનું મૃત્યુ ઇસવીસન ૧૦૧૪માં (૬૬-૬૭ વર્ષની વયે)થયું હતું. તેમનો જન્મ તાન્જોરમાં થયો હતો કે નહીં તે તો ખરેખર ખબર નથી પરંતુ તેમનું અવસાન તાંજોરમાં થયું હતું જે તે સમયે ચોલવંશની રાજધાની હતું. તેમનાં પિતાનું નામ રાજા પરંતક II હતું અને માતાનું નામ વાનાવન મહાદેવી હતું. તેમની રાણીઓ થિરિપુવાના માદેવિયાર,લોકમહાદેવી, ચોલ મહાદેવી, ત્રૈલોક્યમહાદેવી, પંચવનમહાદેવી, અભિમાનવલ્લી, લતામહાદેવી,પૃથ્વીમહાદેવી હતી. તેમનાં પુત્રો રાજેન્દ્ર ચોલ પ્રથમ,અરૈયાન રાજરાજન, અરુલમોઝી ચંદ્રમલ્લી ઉર્ફે ગંગામાદેવી, માથેવડીગલ અને પુત્રી કુંડાવાઈ હતાં. બધે એમ જ કહેવાયું/લખાયું છે કે તેઓ અને સમગ્ર ચોલ વંશ એ ક્ષત્રિય હતાં અને તેઓ સર્વેનો ધર્મ હિંદુ હતો. આ ચર્ચા આપણે આગળ પણ કરી જ ચુક્યા છીએ અને આગલા જતાં પણ જો યોગ્ય લાગશે તો કરવામાં આવશે તે તેમનાં કર્યો જોતાં અસ્થાને ગણાય અને પ્રાપ્ત ગ્રંથોમાં કે અભિલેખોમાં તેનો ક્યાય પણ ઉલ્લેખ નથી. વળી આ રાજાના નામો એ એશીયાઇ રાજ્યોના રાજાઓના નામ સાથે મેળ ખાય છે ખાસ કરીને ઇન્ડોનેશિયા અને કંબોડિયાતથા શ્રીલંકા અને વિયેતનામ કે જે લગભગ ૧૦૦૦ વર્ષ સુધી હિંદુ રાજવંશને હસ્તક હતું તેની સાથે મેળ ખાય છે. હિંદુ તરીકે એમણે બાંધેલાં સ્થાપત્યો આની ચડી ખાય છે. તેમ છતાં જો યોગ્ય લાગશે તો આ ચર્ચા પૂનિયન સેલ્વન ભાગ -૧ ફિલ્મ વખતે કરવામાં આવશે. એ ચર્ચા અહીં અસ્થાને હોવાથી એના પર પૂર્ણવિરામ મુકું છું. હવે ઈતિહાસ તરફ એટલે કે રાજા રાજરાજા ચોલ પ્રથમ પર પાછાં આવી જઈએ !

☛ રાજરાજા ચોલ વિજયાલય વંશના હતા. તેના પ્રથમ શાસક મહારાજા વિજ્યલાયે ઇસવીસન ૮૪૮માંચોલ સામ્રાજ્યની સ્થાપના કરી હતી. રાજારાજા પ્રથમ આ વંશનો આઠમો રાજા હતાં.

☛ વિજયાલય વંશના રાજાઓ ક્ષત્રિય હતા. રાજારાજા ચોલ આ વંશના કુલભૂષણ હતા. વિજયાલય વંશના રાજાઓના ખડકો અથવા તાંબાની પ્લેટોમાં મળેલા શિલાલેખોમાં વારંવાર એ વાત પર ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે કે વિજયાલય વંશના રાજાઓ ક્ષત્રિય હતા.

☛ સિંહાસન પર બેઠા પછી રાજારાજા ચોલ ચાર વર્ષ સુધી તેમના રાજ્યની વ્યવસ્થાને ઠીક કરવામાં વ્યસ્ત હતા. પછી તેણે પોતાના રાજ્યના વિસ્તરણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. તેણે દિગ્વિજયની શરૂઆત દક્ષિણથી કરી અને ઉત્તરમાં તેનો અંત કર્યો. આનું કારણ એ છે કે દક્ષિણ ભારતના ત્રણ સામ્રાજ્યો સમયાંતરે ચોલ સામ્રાજ્યને અત્યાચાર કરતા હતા. તેથી પહેલા આ ત્રણ દક્ષિણી રાજ્યો તરફ આગળ વધવું જરૂરી હતું. આ હેતુ માટે, પાંડય રાજાએ અમર ભુંજગને હરાવ્યો અને તેને કેદ કર્યો અને તેની રાજધાની વિલિંદા પર પોતાનો વિજય ધ્વજ લહેરાવ્યો. તેણે પાંડય રાજ્યને પોતાના રાજ્યમાં ભેળવી દીધું.

☛ રાજરાજા ચોલના આક્રમણ પહેલા લંકાની રાજધાની અનુરાધાપુર હજારો વર્ષોથી આમ જ રહેતું હતું. લંકાનો ભાગ જે રાજારાજા ચોલએ જીત્યો તે ચોલ સામ્રાજ્યનો પ્રાંત બની ગયો. આ પ્રાંતની રાજધાની પોલોન્નારુવ ખાતે હતી. જો કે રાજારાજા ચોલની સત્તા લંકાના ઉત્તરીય ભાગ પર જ હતી, પરંતુ તેમનો ઈરાદો આખા ટાપુને પોતાના રાજ્યમાં સમાવી લેવાનો હતો. આ હેતુ માટે, તેમણે અનુરાધાપુરથી તેમની રાજધાની ખસેડી અને પોલોન્નારુવ ખાતે તેની સ્થાપના કરી. તેણે પોતાનું નામ બદલીને જન્નાથ-મંગલમ રાખ્યું. અહીં રાજારાજા ચોલાએ શિવનું મંદિર પણ બંધાવ્યું હતું, જે આજે પણ છે. આ મંદિરનું નામ શિવદેવાલય છે.

☛ લાંબા સમય પછી, જ્યારે લંકાના રાજા વિજયબાહુ I એ લંકાના ઉત્તરીય ભાગમાંથી ચોલ સામ્રાજ્યનો અંત લાવ્યો, ત્યારે તેણે પોલોન્નારુવા ખાતે પોતાની રાજધાની પણ રાખી. પરંતુ તેણે પોલોન્નારુવનું નામ બદલીને વિજયરાજપુર રાખ્યું. લંકા પર રાજરાજા ચોલના વિજયની અસર એ થઈ કે લંકાની રાજધાની અનુરાધાપુરમાંથી હંમેશ માટે દૂર થઈ ગઈ.

☛ આ રીતે રાજારાજા ચોલે તેના બે મજબૂત પડોશી રાજ્યો પાંડય અને લંકાનો નાશ કર્યો. હવે કેરળ રાજ્ય હારવાનું બાકી હતું. રાજરાજા ચોલાએ સૌપ્રથમ કેરળના યુદ્ધ કાફલાને કંદલુરમાં દરિયાઈ યુદ્ધમાં હરાવ્યો હતો અને બાદમાં વિલિનમ નજીકના યુદ્ધમાં કેરળની સેનાને ખરાબ રીતે હરાવ્યો હતો. રાજારાજાએ કેરળને પોતાના સામ્રાજ્યનો હિસ્સો બનાવ્યો.

➽ રાજરાજાની સિદ્ધિઓ ————

☛ તેમના રાજ્યારોહણ પછી, રાજાએ કેટલાક વર્ષો સુધી તેમની આંતરિક સ્થિતિ મજબૂત કરી. તે પછી તેમણે દિગ્વિજય માટે સૈન્ય અભિયાન શરૂ કર્યું.

➽ તેનું વિવરણ આ પ્રમાણે છે ——–

➽ (૧) કેરળ પદયાડે અને સિંહલનો વિજય ———-

☛ રાજારાજાએ દક્ષિણમાં કેરળ, પાંડય અને સિંહાલી રાજાઓ સામે યુદ્ધ કર્યા. સૌ પ્રથમ તેણે કેરળ પર હુમલો કર્યો અને ત્યાંના રાજા રવિવર્માને ત્રિવેન્દ્રમમાં હરાવ્યા અને આ વિજયની યાદમાં ‘કંડાલુર શલાઈકલામરુત્તા’નું બિરુદ ધારણ કર્યું.

☛ આ પછી તેમણે પાંડય રાજ્ય પર હુમલો કર્યો. આનો રાજા અમરભુજંગ હતો. તિરુવલગાડુની તાંબાની પ્લેટો દર્શાવે છે કે રાજારાજાએ અમરાભુજંગને હરાવ્યો અને તેને કેદ કર્યો, તેની રાજધાની મદુરા પર વિજય મેળવ્યો અને વિલિંડાનો કિલ્લો કબજે કર્યો.

☛ રાજરાજાના શાસનના વીસમા વર્ષનો એક અહેવાલ છે, જે દર્શાવે છે કે તેણે મદુરા શહેરનો નાશ કર્યો, કોલ્લમ, કોલ્લાદેશ અને કોંડુગોલુરના રાજાઓને હરાવ્યા અને સમુદ્રના શાસક પાસેથી તેની સેવા મેળવી.

☛ કેરળ અને પાંડય સામ્રાજ્યો પર વિજય મેળવ્યા પછી, રાજારાજાએ સિંહલા તરફ ધ્યાન આપ્યું. અહીંનો શાસક મહિન્દ (મહેન્દ્ર) પાંચમો હતો. તે કેરળ અને પાંડય શાસકોના મિત્ર હતા અને રાજારાજા સામે કેરળના રાજા ભાસ્કરવર્માનો સાથ આપ્યો હતો.

☛ નીલકંઠ શાસ્ત્રીનું અનુમાન છે કે આ ત્રણેય રાજ્યોએ ચોલ રાજા સામે સંઘની રચના કરી હતી. તેથી, કેરળ અને પાંડ્યોના વિજય પછી, રાજારાજા સિંહાલા તરફ વળ્યા. તેણે નૌકાદળ સાથે સિંહલ પર કૂચ કરી. સિંહલરેશ મહિન્દા પાંચમાનો પરાજય થયો હતો. ચોલ સેનાએ અનુરાધાપુરાનો નાશ કર્યો અને સિંહલ ટાપુનો ઉત્તરીય ભાગ રાજારાજાના કબજામાં આવી ગયો.

☛ આ સફળતાનું કાવ્યાત્મક વર્ણન તિરુવલંગડુ તામ્રપત્રોમાં આ રીતે જોવા મળે છે –
‘રામે વાંદરાઓની મદદથી સમુદ્ર પર પુલ બનાવ્યો અને મુશ્કેલીથી લંકાના રાજાને મારી નાખ્યો. પરંતુ આ શાસક રામ કરતાં વધુ જાજરમાન સાબિત થયો કારણ કે તેની શક્તિશાળી સેનાએ વહાણો દ્વારા સમુદ્ર પાર કરીને યુદ્ધ કર્યું અને રાજાને બાળી નાખ્યો.’

☛ સિંહલો પર નિયંત્રણ મેળવ્યા પછી રાજરાજે ત્યાં એક પ્રાંત સ્થાપ્યો. ચોલાઓએ અનુરાધાપુરાની જગ્યાએ પોલોન્નારુવાને તેમની રાજધાની બનાવી અને તેનું નામ જનનાથ મંગલમ રાખ્યું. રાજરાજે સિંહલમાં ભગવાન શિવના કેટલાક મંદિરો પણ બનાવ્યા હતા. રાજારાજાએ સંભવતઃ ઇસવીસન ૯૮૯ – ઇસવીસન ૯૯૩ વચ્ચે ઉપરોક્ત પ્રદેશો જીતી લીધા હતા.

➽ (૨) પશ્ચિમી ગંગો પર વિજય ——–

☛ સિંહલ પર વિજય મેળવ્યા પછી, રાજરાજાએ મૈસૂર પ્રદેશની પશ્ચિમી ગંગો પર વિજય મેળવ્યો. કર્ણાટકમાંથી તેમના શાસનના છઠ્ઠા વર્ષનો એક શિલાલેખ મળ્યો છે જેમાં તેમને ‘ચોલ નારાયણ’ કહેવામાં આવ્યા છે. આ દર્શાવે છે કે તેમણે નોલેમ્બ્સ અને ગંગોને હરાવ્યા હતા. આ રીતે તેમને ગંગવાડી, તાડીગાઈવાડી અને નોલંબવાડી પર અધિકાર મળ્યો.

➽ (૩) પશ્ચિમ ચાલુક્યો સાથે કલ્યાણીનું યુદ્ધ ———-

☛ ચોલા નરેશ ઉત્તમ ચોલના સમયથી ચોલા અને પશ્ચિમ ચાલુક્યો વચ્ચે અણબનાવ હતો. ચાલુક્ય રાજા તૈલપ II એ કદાચ ઉત્તમ ચોલને પણ હરાવ્યો હતો. સત્યાશ્રય તૈલપ પછી ચાલુક્ય વંશની ગાદી પર બેઠો. રાજારાજાએ તેના સમયમાં ચાલુક્યો પર હુમલો કર્યો.

☛ તિરુવલંગડુ તાંબાની પ્લેટો દર્શાવે છે કે સત્યાશ્રય રાજારાજાની વિશાળ સેનાનો સામનો કરી શક્યો ન હતો અને યુદ્ધના મેદાનમાંથી ભાગી ગયો હતો. કરંડાઈ દાનપત્રક દર્શાવે છે કે ચોલ હાથીઓએ તુંગભદ્રના કિનારે ભારે હંગામો મચાવ્યો હતો અને ચાલુક્ય સેનાપતિ કેશવને યુદ્ધમાં બંદી બનાવવામાં આવ્યો હતો.

☛ રાજેન્દ્ર ચોલનો નો કન્યાકુમારી શિલાલેખ પણ દર્શાવે છે કે રાજરાજાએ ચાલુક્યોને હરાવ્યા હતા. સત્યાશ્રય (ઇસવિસ્ન ૧૦૦૭) ના હોત્તર શિલાલેખ સૂચવે છે કે રાજરાજાના પુત્ર રાજેન્દ્ર ચોલે નવ લાખની વિશાળ સેના સાથે ડોનુર (બીજાપુર જિલ્લો) સુધીના પ્રદેશને કચડી નાખ્યો હતો.

☛ તેમણે સમગ્ર પ્રદેશને લૂંટી લીધો. સ્ત્રીઓ, બાળકો અને બ્રાહ્મણોને મારી નાખ્યા અને ઘણા કિલ્લાઓને નષ્ટ કર્યા. પરંતુ પાછળથી સત્યાશ્રયે ચોલ સેનાઓને હાંકી કાઢી અને તેના રાજ્ય પર ફરીથી કબજો કર્યો. આમ આ અભિયાનમાં ચોલાઓને અમાપ સંપત્તિ મળી. ચોલ સામ્રાજ્યની ઉત્તરીય સીમા તુંગભદ્રા નદી સુધી વિસ્તરેલી હતી.

➽ (૪) પૂર્વીય ચાલુક્ય સામ્રાજ્યમાં વેંગીનો હસ્તક્ષેપ ———-

☛ રાજરાજાના શાસન દરમિયાન વેંગી રાજ્યની આંતરિક સ્થિતિ ખૂબ જ નાજુક હતી. ઇસવીસન ૯૭૩ની આસપાસ, ચોડાભીમે દાનર્નવની હત્યા કર્યા પછી સિંહાસન પર કબજો કર્યો અને તેના બે પુત્રો – શક્તિવર્મા અને વિમલાદિત્યને વેંગીમાંથી હાંકી કાઢ્યા. તેણે રાજારાજાના દરબારમાં આશરો લીધો.

☛ રાજરાજાએ વેંગીના પદભ્રષ્ટ રાજકુમારો (શક્તિવર્મન અને વિમલાદિત્ય)ને ભીમ સામે રક્ષણ આપ્યું. ભીમે, વેંગી ખાતે પોતાનું સ્થાન મજબૂત કર્યા પછી, ટોંડામંડમ પર હુમલો કર્યો. રાજારાજાએ તેને હરાવીને કેદ કરી લીધો અને શક્તિવર્મનને વેંગીનો રાજા બનાવ્યો.

☛ હવે વેંગી તેનું સંરક્ષક બની ગયું. રાજારાજાની આ સફળતાથી ગુસ્સે થઈને, કલ્યાણીના ચાલુક્ય રાજા સત્યાશ્રયે ઇસવીસન ૧૦૦૬ આસપાસ વેંગી પર હુમલો કર્યો. રાજાએ તેની સામે બે સેના મોકલી. પ્રથમ સૈન્યનું નેતૃત્વ તેમના પુત્ર રાજેન્દ્ર દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું અને તેમણે પશ્ચિમ ચાલુક્ય સામ્રાજ્ય પર હુમલો કર્યો હતો.

☛ આ સેનાએ બનવાસી પર કબજો કર્યો અને મન્યાખેતનો નાશ કર્યો. બીજી ચોલ સેનાએ વેંગી પર હુમલો કર્યો. ત્યાં તેણે હૈદરાબાદના ઉત્તર-પશ્ચિમમાં કુલપાકનો કિલ્લો કબજે કર્યો. સત્યાશ્રયને વેંગી છોડવાની ફરજ પડી હતી અને તે ખૂબ જ મુશ્કેલીથી પોતાનું રાજ્ય બચાવવામાં સફળ રહ્યો હતો.

☛ ચોલ સૈન્ય તેના રાજ્યમાંથી અતુલ સંપત્તિ સાથે પરત ફર્યું. આમ શક્તિવર્મન વેંગી પર શાસન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું, પરંતુ તે ચોલાઓ પર સંપૂર્ણપણે નિર્ભર રહ્યો. રાજરાજે તેમની પુત્રી કુંડાવન દેવીના લગ્ન તેમના નાના ભાઈ વિમલાદિત્ય સાથે કર્યા, જેનાથી તેમના સંબંધો વધુ મૈત્રીપૂર્ણ બન્યા.

☛ વેંગીને પોતાનું સંરક્ષક બનાવ્યા પછી, રાજરાજાએ કલિંગનું રાજ્ય પણ જીતી લીધું. તેના શાસનના અંતે, રાજારાજાએ માલદીવ પર વિજય મેળવ્યો અને તેને તેના રાજ્યમાં જોડી દીધું. તેણે પોતાની શક્તિશાળી નૌકાદળની મદદથી આ ટાપુ જીતી લીધું. તેના વિજયના પરિણામે, રાજારાજાએ એક વિશાળ સામ્રાજ્ય બનાવ્યું.

➽ (૫)હોયસાલ સાથે યુદ્ધ ————-

☛ ચોલાઓ અને હોયસાલાઓ વચ્ચે મુકાબલો થયા હતા, જેઓ પશ્ચિમ ચાલુક્યોના જાગીરદાર હતા. નરસીપુર ખાતેના ગોપાલકૃષ્ણ મંદિરમાંથી ઇસવીસન ૧૦૦૬ની તારીખે એક શિલાલેખ નોંધે છે કે રાજરાજાના સેનાપતિ અપ્રમેયાએ મંત્રી નાગન્ના અને હોયસલાના અન્ય સેનાપતિઓની હત્યા કરી હતી. ચન્નાપટનામાં સમાન શિલાલેખમાં પણ રાજારાજાએ હોયસાલાઓને હરાવવાનું વર્ણન કર્યું છે.

☛ તેમના સામ્રાજ્યમાં તુંગભદ્રા નદી, સિંહાલી અને માલદીવના કેટલાક ભાગો સુધીના સમગ્ર દક્ષિણ ભારતનો સમાવેશ થતો હતો. આમ તેઓ તેમના સમયના મહાન વિજેતાઓ અને સામ્રાજ્ય નિર્માતાઓમાંના એક હતા. તેમની મહાનતા દર્શાવવા માટે, તેમણે ચોલા-માર્તંડ, રાજાશ્રય, રાજમાર્તંડા, અરિમોલી, ચોલેન્દ્ર સિંહ જેવા ઉચ્ચ માનનીય પદવીઓ ધારણ કર્યા.

☛ આમ…. રાજારાજા ચોલનું સામ્રાજ્ય દૂર દૂર સુધી ફેલાઈ ગયું. તુંગભદ્રાથી આગળ સમગ્ર દક્ષિણ ભારતમાં તેમનું છત્ર સામ્રાજ્ય સ્થાપિત થયું હતું.

☛ રાજરાજા કાળમાં એક મજબૂત સૈન્ય રચાયું. પોતાની દરિયાઈ શક્તિ વધારવા માટે તેણે યુદ્ધ જહાજોનો મજબૂત અને શક્તિશાળી કાફલો તૈયાર કર્યો. આની મદદથી તેણે લંકા જીતી લીધી. પાછળથી, તે જ કાફલાએ માલદીવ પર વિજય મેળવ્યો અને તેને ચોલ રાજ્યમાં ભેળવી દીધું.

☛ તેમના મૃત્યુના બે વર્ષ પહેલા, રાજરાજા ચોલાએ તેમના પુત્ર રાજેન્દ્રને તાજ રાજકુમાર બનાવ્યો, જેઓ તેમના પિતાના મૃત્યુ પર રાજેન્દ્ર I ના નામે ઇસવીસન ૧૦૧૪ માં સિંહાસન પર બેઠા અને ૩૦ વર્ષ સુધી ચોલા સામ્રાજ્યના શક્તિશાળી શાસક રહ્યા.

➽ સાંસ્કૃતિક સિદ્ધિઓ ———–

☛ એક મહાન વિજેતાની સાથે સાથે, રાજારાજા એક કુશળ વહીવટકર્તા અને એક મહાન સ્થપતિ પણ હતા. તેમણે બધી જમીનની માપણી કરાવી અને યોગ્ય વેરો નક્કી કર્યો. વિવિધ વિભાગોમાં યોગ્ય અધિકારીઓની નિમણૂક કરવામાં આવી હતી. તેણે સ્થાયી સૈન્ય અને વિશાળ નૌકાદળની રચના કરી.

☛ આ લેખો તેમના ઘણા જાગીરદારો અને અધિકારીઓ વિશે માહિતી આપે છે. તેમને સોના, ચાંદી અને તાંબાના વિવિધ પ્રકારના સિક્કાઓનું ચલણ મળ્યું. રાજરાજાએ તેના પુત્ર રાજેન્દ્રને રાજકુમાર બનાવ્યો અને તેના પર શાસનની કેટલીક જવાબદારી સોંપી.

☛ રાજેન્દ્રએ લશ્કરી અને વહીવટી ફરજો ખૂબ જ કુશળતાથી નિભાવી. તેઓ શિવના વિશિષ્ટ ભક્ત હતા અને તેમની રાજધાનીમાં રાજરાજેશ્વરનું ભવ્ય મંદિર બનાવ્યું હતું. તે દક્ષિણ ભારતના ઇતિહાસના ગૌરવશાળી યુગનું શ્રેષ્ઠ સ્મારક છે અને તમિલ સ્થાપત્યના પરાકાષ્ઠાનું શ્રેષ્ઠ ઉદાહરણ છે.

☛ પરંતુ એક રાજા તરીકે તેઓ તમામ ધર્મો પ્રત્યે સહિષ્ણુ હતા. તેમણે શ્રીવિજયના શૈલેન્દ્ર શાસક શ્રીમારા વિજયોતુંગવર્મનને નાગપટ્ટમ ખાતે બૌદ્ધ વિહાર બનાવવા માટે પ્રોત્સાહિત કર્યા અને પોતે વિષ્ણુ મંદિર પણ બનાવ્યું. તેમણે ગામ બૌદ્ધ વિહારને દાનમાં આપ્યું અને જૈન ધર્મને પણ પ્રોત્સાહન આપ્યું.

☛ આમ રાજારાજા એક મહાન વિજેતા, સામ્રાજ્ય નિર્માતા, કાર્યક્ષમ વહીવટકર્તા, નિર્માતા અને સહનશીલ સમ્રાટ હતા. તેમનું શાસન રાજકીય અને સાંસ્કૃતિક બંને રીતે ચોલ વંશની પરાકાષ્ઠાને દર્શાવે છે.

➽ કલા અને સ્થાપત્ય ——–

☛ રાજરાજાએ તેમના દરબારમાં થીવરમના ટૂંકા અંશો સાંભળ્યા પછી સ્તોત્રો પુનઃપ્રાપ્ત કરવા માટે એક મિશન શરૂ કર્યું.તેમણે નામ્બીયર નામ્બીની મદદ માંગી. એવું માનવામાં આવે છે કે દૈવી હસ્તક્ષેપ દ્વારા નામ્બીને થિલાઈ નટરાજ મંદિર, ચિદમ્બરમમાં બીજા વિસ્તારની અંદર એક ચેમ્બરમાં સફેદ કીડીઓ દ્વારા અડધા ખાઈ ગયેલા કેડિજામના પાંદડાના સ્વરૂપમાં સ્ક્રિપ્ટોની હાજરી મળી. મંદિરમાં બ્રાહ્મણોએ (દીક્ષિતો) મિશનનો વિરોધ કર્યો, પરંતુ રાજરાજાએ ચિદમ્બરમની શેરીઓમાં સંત-કવિઓની છબીઓને પવિત્ર કરીને દખલ કરી. આ રીતે રાજારાજા તિરુમુરાઈ કાંડા ચોલન તરીકે ઓળખાયા જેનો અર્થ થાય છે કે જેણે તિરુમુરાઈને બચાવ્યો હતો. તેમની કૃતિ નામ્બિયાંદર નામ્બી પુરનમ ઉર્ફે તિરુમુરાઈ કાંડા પુરનમમાં, નામ્બીએ તેમના આશ્રયદાતાને રાસરસમન્નન-અભયકુલા-શેખરન તરીકે ઓળખાવ્યા છે, જે અભયા જાતિના શ્રેષ્ઠ રાજા રાજા રાજા છે.

☛ આમ અત્યાર સુધી શિવ મંદિરોમાં માત્ર ભગવાનના સ્વરૂપોની મૂર્તિઓ હતી, પરંતુ રાજારાજાના આગમન પછી, નયનર સંતોની છબીઓ પણ મંદિરની અંદર મૂકવામાં આવી હતી. નામ્બીએ પ્રથમ સાત પુસ્તકો તરીકે ત્રણ સંત કવિઓ સંબંદર, અપ્પાર અને સુંદરરના સ્તોત્રો, ૮મા પુસ્તક તરીકે મણિકવસાગરના તિરુકોવાયર અને તિરુવાચકમ, ૯મા પુસ્તક તરીકે અન્ય નવ સંતોના ૨૮ સ્તોત્રો, ૧૦મા પુસ્તક તરીકે તિરુમુલરના તિરુમંદિરમ. ૧૦મા પુસ્તક તરીકે ૧૨ અન્ય કવિઓ દ્વારા સ્તોત્રો, તિરુતોતનર તિરુવંથાથી – ૬૩ નયનર સંતોના મજૂરોની પવિત્ર અંતથી અને ૧૧મા પુસ્તક તરીકે તેમના પોતાના સ્તોત્રો ઉમેર્યા. પ્રથમ સાત પુસ્તકોને પાછળથી તેવરમ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા, અને સમગ્ર શૈવ સિદ્ધાંત, જેમાં ૧૨મા પુસ્તક તરીકે ઉમેરવામાં આવ્યું, સેક્કીઝરનું પેરિયા પુરનમ (ઇસવીસન ૧૧૩૫) સંપૂર્ણ રીતે તિરુમુરાઈ તરીકે ઓળખાય છે, જે પવિત્ર પુસ્તક છે. આમ શૈવ સાહિત્ય જે લગભગ ૬૦૦ વર્ષના ધાર્મિક, દાર્શનિક અને સાહિત્યિક વિકાસને આવરી લે છે.

☛ રાજરાજાનું કોઈ સમકાલીન ચિત્ર કે પ્રતિમા બચી નથી; તંજાવુર મંદિરમાં રાજારાજાને દર્શાવતી કાંસાની આકૃતિ નકલી અને અંતમાં મૂળની છે

➽ બૃહદિશ્વર મંદિર ———

☛ ઇસવીસન ૧૦૧૦માં, રાજારાજાએ ભગવાન શિવને સમર્પિત તંજાવુરમાં બૃહદિશ્વર મંદિરનું નિર્માણ કર્યું. મંદિર અને રાજધાની ધાર્મિક અને આર્થિક પ્રવૃત્તિના કેન્દ્ર તરીકે કામ કરે છે. તે પેરિયા કોવિલ, રાજરાજેશ્વર મંદિર અને રાજરાજેશ્વરમ તરીકે પણ ઓળખાય છે. તે ભારતના સૌથી મોટા મંદિરોમાંનું એક છે અને ચોલ સમયગાળા દરમિયાન દ્રવિડિયન સ્થાપત્યનું ઉદાહરણ છે. ૨૦૧૦માં મંદિર ૧૦૦૦ વર્ષ જૂનું થઈ ગયું. આ મંદિર યુનેસ્કો વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઈટનો એક ભાગ છે જે “ગ્રેટ લિવિંગ ચોલા મંદિરો” તરીકે ઓળખાય છે, અન્ય બે ગંગાઈકોંડા ચોલાપુરમ અને એરાવતેશ્વર મંદિર છે.

➽ સમાપન ———-

☛ રાજરાજા ચોલ માત્ર પ્રખર શાસક અને વિજેતા જ નહોતા, તે ખૂબ જ ધાર્મિક અને કલાત્મક પણ હતા. તેઓ શિવના પરમ ભક્ત હતા. તેમની અનુમતિથી તાંજોરનું ભવ્ય શિવ-મંદિર “રાજરાજેશ્વર” તૈયાર થઈ ગયું. આ મંદિરનું નિર્માણ કરાવવામાં તેમની ઈચ્છા હતી કે આ શિવ મંદિર પોતાની રીતે અજોડ હોય. ખરેખર આ રાજરાજેશ્વર મંદિર અનોખું છે. આ તમિલ સ્થાપત્યનો ખૂબ જ સુંદર નમૂનો છે.

☛ રાજરાજા ચોલ શૈવ ધર્મના આસ્થાવાન હતા, પરંતુ ધાર્મિક બાબતોમાં તેમની નીતિ તમામ ધર્મો પ્રત્યે ઉદાર હતી અને તેમણે તમામ ધર્મોને સમાન રીતે સમર્થન આપ્યું હતું. એવામાં જો તંજોરમાં શિવ મંદિર બનાવાયું હોય તો અનેક જગ્યાએ વિષ્ણુ મંદિરો પણ બનવા જોઈએ. એ જ રીતે તેમણે બૌદ્ધ વિહારોને પણ મદદ કરી.

☛ તેમના પરિવાર પ્રત્યે તેમનું વર્તન હંમેશા સમાન હતું. તેમની બહેન કુંડાબાઈ માટેનો તેમનો પ્રેમ અને તેમની પિતરાઈ દાદી માટેનો તેમનો આદર આનો પુરાવો છે. રાજારાજા ચોલના ઘણા લગ્ન હતા, તેમની ઘણી પત્નીઓ હતી. પરંતુ તેમના બાળકો બહુ ઓછા હતા.

☛ લોકો રાજરાજા ચોલને વિષ્ણુનો અવતાર માનતા હતા અને તેમના મંત્રી જયંતને ગુરુની ઉપમા આપવામાં આવી હતી. રાજારાજા ચોલ તેના સમયના લોકોમાં કેટલા લોકપ્રિય હતા તેનો આ પુરાવો છે.

☛ તેમનાં પછી ઇસવીસન ૧૦૧૪માં એમનો મહાપ્રતાપી પુત્ર રાજેન્દ્ર ચોલ પ્રથમ રાજગાદીએ બેઠાં. આ તાજપોશી રાજરાજા પ્રથમના અંત સમયે જ કરવામાં આવી હતી કારણકે ઇસવીસન ૧૦૧૪-૧૫માં જ તેઓ દેવલોક સિધાવ્યા હતાં.

☛ ભાગ -૫ અહીં સમાપ્ત
ભાગ – ૬ હવે પછીના લેખમાં !

!! હર હર મહાદેવ !!

————- જનમેજય અધ્વર્યુ

⚔ ⚔ ⚔ ⚔ ⚔

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.