રાજાદિત્ય ચોલા | ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય | ભાગ – ૩

➶➶➶➶➶ ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય ➷➷➷➷➷
(ભાગ – ૩)

➽ રાજાદિત્ય ચોલા (ઇસવીસન ૯૩૫ – ઇસવીસન ૯૪૯)

🢂 રાજાદિત્ય ચોલા એ રાજકુમાર હતા, જે રાજા પરંતક I (ઇસવીસન ૯૦૭-ઇસવીસન ૯૫૫)ના પુત્ર અને ચેરા-કેરળ રાજકુમારી જે ચોલા સૈનિકોને કમાન્ડ કરવા માટે જાણીતા હતા તેઓના લગ્ન આ રાજકુમારી સાથે થયાં હતાં . ઇસવીસન ૯૪૮-૯૪૯ના તક્કોલમ યુદ્ધમાં રાજકુમાર રાજાદિત્યનું મૃત્યુ ચોલાઓ દ્વારા અસામાન્ય રીતે ઉજવવામાં આવે છે. ઘટનાઓનું ચોલા સંસ્કરણ રાજરાજા I ની લાર્જર લીડેન ગ્રાન્ટ (ઇસવીસન ૧૦૦૬) અને રાજેન્દ્ર ચોલાની તિરુવલંગડુ પ્લેટ્સ (ઇસવીસન ૧૦૧૮) માં જોવા મળે છે આ યુદ્ધનું વર્ણન, જે ચોલ સંસ્કરણથી કેટલીક વિગતોમાં અલગ છે, તે પશ્ચિમી ગંગા પરિવારના કૃષ્ણ III અને પ્રિન્સ બટુગા II ( કૃષ્ણ III) ના યુવાન અધિપતિ દ્વારા જારી કરાયેલ અટાકુર શિલાલેખમાં જોવા મળે છે.ગંગા રાજા મરાસિમ્હા (ઇસવીસન ૯૬૩ – ઇસવીસન ૯૭૫ )ના શ્રવણ બેલાગોડા અભિલેખમાં પણ ચેરા રાજાના તેના પુરોગામી ભૂતુગા II પર વિજયનો દાવો કરવામાં આવ્યો છે. યુદ્ધના પરોક્ષ સંદર્ભો ચોલ સેનાના કેરળ કમાન્ડર વેલન કુમારનના શિલાલેખોમાં પણ મળી આવે છે

➽ પ્રારંભિક જીવન ——–

🢂 રાજાદિત્ય રાજકુમારી કો કિઝાન અટીકલ અને ચેરા પેરુમલ ચોલ રાજા પરંતક I (ઇસવીસન ૯૦૭-ઇસવીસન ૯૫૫) નો પુત્ર હતો. રાજા પરંતક I એ બે અલગ અલગ ચેરા રાજકુમારીઓને કિઝાન અદિગલ અને કિઝાન અદિકાલ રવિ નીલી (તેમના બે પુત્રો, રાજાદિત્ય અને અરિંજય ચોલાની માતા) સાથે લગ્ન કર્યા હોવાનું જાણીતું છે. ચેરા રાજકુમારી અને પરંતક વચ્ચેના લગ્ન, ઇસવીસન ૯૧૦, ગંગા રાજા પૃથ્વીપતિ II હસ્તીમલ્લાની ઉદયેન્દ્રમ પ્લેટોમાં ઉલ્લેખિત છે.

🢂 એવું લાગે છે કે ચોલ રાજા પરંતક I પરાકાષ્ઠાના યુદ્ધની અપેક્ષા એ રાષ્ટ્રકુટ અને તેમના સાથીઓ સાથે તિરુમુનપ્પી તમિલનાડુમાં રાખી હતી. ૯૩૦ના દાયકામાં અથવા કદાચ ૯૨૩ ઈ.સ. શરૂઆતમાં રાજકુમાર રાજાદિત્યને હાથી અને ઘોડાઓ તેમજ તેમના સમગ્ર પરિવાર સહિત નોંધપાત્ર લશ્કરી ટુકડી સાથે રાજાદિત્યપુરા (તિરુનાવલુર) ખાતે તિરુમુનાયપ્પા નાડુ મોકલવામાં આવ્યા હતા. નવજાત ચોલ સામ્રાજ્યની ઉત્તરીય કિનારોનું રક્ષણ કરવવાં ત્યારે ચેરા રાજકુમારી) સાથે જોડાયા હતા અને રાજાદિત્યપુરામાં તેના સાવકા ભાઈ અરિંજયા ઇસવીસન ૯૩૦ ના દાયકાના મધ્યમાં રાજકુમાર તેની માતા (કિઝાન અદિકલ)થી. રાજાદિત્યને તિરુમુનિપ્પાથી નાડુ ખાતે કેરળ (ચેરા)ના વડાઓના કેટલાક લશ્કરી કર્મચારીઓ દ્વારા ટેકો મળ્યો હતો.

➽ તક્કોલમનું યુદ્ધ ——–

🢂 તક્કોલમ એ ઉત્તરી તમિલનાડુના વેલ્લોર જિલ્લાના અરક્કોનમ તાલુકામાં આવેલું એક શહેર છે.

🢂 તક્કોલમ ખાતેની રાષ્ટ્રકુટ ટુકડીમાં સામંતવાદી લશ્કર અને શાહી સૈનિકોનો સંગ્રહ (પશ્ચિમ ગંગા, બનાસ અને વૈડુમ્બાસ સહિત)નો સમાવેશ થતો હતો. કુંવર રાજાદિત્ય, ચોલા યોદ્ધાઓ સિવાય, કેરળ (ચેરા) ના વડાઓમાંથી ઘણા લશ્કરી કર્મચારીઓ દ્વારા ટેકો મળ્યો હતો.

🢂 ઇસવીસન ૯૪૮-૯૪૯ માં લડાયેલ યુદ્ધના પરિણામે યુદ્ધના મેદાનમાં રાજાદિત્યનું મૃત્યુ થયું અને તકકોલમ ખાતે ચોલા સેનાનો પરાજય થયો. અટાકુરના શિલાલેખ મુજબ, યુદ્ધ દરમિયાન, રાજકુમાર બુટુગા II ના તીરથી રાજાદિત્ય તેના યુદ્ધ હાથી પર બેસીને લડતાં હતા ત્યારે માર્યા ગયા હતા.ચોલ રાજકુમારનું તરત જ મૃત્યુ થયું. ચોલ સેના પાછળથી પરાજિત થઈ અને અવ્યવસ્થામાં પીછેહઠ કરી. તક્કોલમના યુદ્ધ પછી ચોલા પ્રતિકારના પતનથી ચોલા સામ્રાજ્યનો વાસ્તવિક વિનાશ થયો.

🢂 અહીં અટકુર શિલાલેખમાંથી એક અવતરણ છે: ————

🢂 કરા! જ્યારે શક રાજાના સમયથી આઠસો સત્તરમી [માં] સદીઓમાં સૌમ્ય નામનો સંવત્સર હાજર હતો:-
કરા! જ્યારે કૃષ્ણરાજા [III] …એ મુવાડી ચોલા રાજાદિત્ય પર હુમલો કર્યો, અને તકકોલા ખાતે તેને લડીને મારી નાખ્યો…
ચોલાઓની ચાર ગણી સેનાઓનો પીછો કરતા, જેઓ ડગમગ્યા વિના અમારો સામનો કરવા ઉભી હતી, અમારે નજીક આવીને તેમને વીંધવા પડ્યા, અમે ચોક્કસપણે [અમારી વચ્ચે] આગળ આવેલા કોઈ બહાદુર માણસોને જોયા ન હતા. મોટો થઈને તે ચાલ્યો ગયો. એમ કહીને કે —-
“અમે નાયકોને મળીશું જેઓ અમારો વિરોધ કરે છે;”
પરંતુ અમે જોયું કે કેવી રીતે, ચોલાઓ પોતે સાક્ષી હતા, -તે [માનલેરા] નજીક આવ્યા અને વીંધ્યા… તે [માનલેરા], યુદ્ધમાં એકમાત્ર શુદ્રક. .. માર્યો ગયો, સિંહની જેમ, [રાજાદિત્યના] હાથીનું કપાળ…

🢂 સ્લેબના ઉપરના ભાગમાં કોતરવામાં આવેલ સહાયક શિલાલેખ આ ઘટના પર વધુ પ્રકાશ પાડે છે ——

🢂 કરા! જ્યારે બુટુગા [II], પ્રતિષ્ઠિત અરેપાના પુત્ર રચમલ્લાની લડાઈ અને હત્યા કર્યા પછી, છવીસ હજારના [પ્રાંત] પર શાસન કરી રહ્યો હતો:-
તે સમયે જ્યારે કન્નરદેવ ચોલા સામે લડી રહ્યા હતા, ત્યારે બુટુગા [II] રાજાદિત્યને ભેટી રહ્યો હતો, વિશ્વાસઘાતથી તેને છરી વડે હુમલો કર્યો, અને આમ લડ્યા અને તેને મારી નાખ્યો…

🢂 ચોલ – ચેરા પેરુમલ સંબંધો ખુબ જ જાણીતા છે. આ સિવાય એમના વિષે કોઈજ માહિતી પ્રાપ્ત થતી નથી !
🢂 તેમનાં પછી રાજા ગંડરાદિત્ય રાજગાદી પર બેઠાં ઇસવીસન ૯૪૯માં.

➽ રાજા ગંડરાદિત્ય (ઇસવીસન ૯૪૯ –ઇસવીસન ૯૫૫) ———

🢂 ગંડરાદિત્ય ચોલ ભારતના શક્તિશાળી રાજાઓ અને ચોલા સામ્રાજ્યના પરંતક ચોલા I ના એક પુત્ર હતા. તેમણે મહાન ચોલા સામ્રાજ્ય પર શાસન કર્યું જે એક સમયે કારિકલા ચોલા, આદિત્ય ચોલા I, પરંતક ચોલા I વગેરે જેવા દંતકથાઓ દ્વારા શાસન કર્યું હતું. તેમણે કદાચ ઇસવીસન ૯૫૦ – ઇસવીસન ૯૫૬ વચ્ચે શાસન કર્યું હતું.કારણકે એમનાં પછી જે રાજાએ રાજગાદી સાંભળી હતી તેમની સાલવારી અન્નીજય સાથે મેળ ખાય છે. તેમની સાલવારી છે ઇસવીસન ૯૫૫થી ઇસવીસન ૯૫૬. આ કદાચ ઇસવીસન ૯૫૫નો અંત ભાગ એટલે કે અંતિમ મહિનો પણ હોઈ શકે છે.

➽ ચોલા સિંહાસન પર બિરાજમાન ———-

🢂 પરંતક ચોલ I નો મોટો પુત્ર રાજકુમાર રાજાદિત્ય હતો. તેમનો બીજો પુત્ર ગાંડારાદિત્ય હતો. તક્કોલમના યુદ્ધ દરમિયાન દુશ્મનોએ રાજાદિત્યની નિર્દયતાથી હત્યા કરી હતી. તેથી પછીના પુત્રને સિંહાસન પર બિરાજમાન થવાનું છે અને તેથી ગાંડારૈત્ય ચોલ સામ્રાજ્યનો રાજા બન્યો.

🢂 તેમની રાણી માદેવાદિગલર અથવા સેમ્બિયન માદેવિયાર હતી. તેણીએ તેના પતિ સાથે અસંખ્ય ધાર્મિક પ્રવૃત્તિઓમાં ભાગ લીધો હતો. તેણીએ ચોલ સામ્રાજ્યમાં મંદિરો બાંધવામાં ગંદારાદિત્યને મદદ કરી. તેણીએ તેને મધુરંતક ઉત્તમ ચોલા નામના બાળકને જન્મ આપ્યો. જ્યારે ગંડરાદિત્ય વૃદ્ધ હતો ત્યારે તેમણે ઉત્તમ ચોલાને જન્મ આપ્યો હતો. ગંડરાદિત્યએ તેમના નાના ભાઈ અરિંજયને સહ-કાર્યકારી બનાવ્યા. તેણે અરિંજયને રોજનો વહીવટ છોડી દીધો અને છેવટે તેને ગાદી સોંપી. આ કારણ હતું કે, ગંડરાદિત્યને સમજાયું કે તે સામ્રાજ્ય પર નિયંત્રણ ગુમાવી રહ્યો છે અને તેણે તેનું પતન જોયું, તેથી તેણે તેના નાના ભાઈને રાજા બનાવ્યો. પરંતુ અરિંજય પણ સક્ષમ શાસક ન હતા.

🢂 અગાઉ નોંધ્યું છે તેમ, પરંતક I ના સૌથી મોટા પુત્ર, રાજકુમાર રાજાદિત્યએ તક્કોલમના યુદ્ધમાં (ઇસવીસન ૯૪૯ ) પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો હતો. તક્કાલોમની ઓળખ ઉત્તર આર્કોટ જિલ્લામાં હાલના અરાકોનમની આસપાસના વિસ્તાર સાથે થાય છે. પરંતકેતેના બીજા પુત્ર ગંડરાદિત્યને સ્પષ્ટ વારસદાર બનાવ્યો હશે.

🢂 ગંડરાદિત્ય અનિચ્છા ધરાવતો રાજા હતો અને સામ્રાજ્ય નિર્માણ પર નહીં પણ ધાર્મિક કાર્ય પર વધુ ધ્યાન આપતો હતો. ટોન્ડાઈમંડલમ પર રાષ્ટ્રકુટોનો કબજો ચાલુ રહ્યો અને ગાંડારિત્યએ તેને પાછો મેળવવાનો કોઈ પ્રયાસ કર્યો હોય તેવું લાગતું ન હતું. તે સ્પષ્ટ નથી કે આ એટલા માટે છે કારણ કે તે યુદ્ધમાં રસ ધરાવતો ન હતો અથવા તે પાલર નદીની દક્ષિણમાં તેની સ્થિતિને આત્મસાત કરી રહ્યો હતો અને ઇલમ (જે ચોલાના નિયંત્રણમાંથી ઝડપથી બહાર નીકળી રહ્યો હતો) અને પુનરુત્થાન પામતા પંડ્યા સામ્રાજ્યને જાળવી રાખવા માટે તેના નુકસાનમાં ઘટાડો કરી રહ્યો હતો.

🢂 તે સમય માટે ચોલ શક્તિ ઓછી થઈ ગઈ હોય તેવું લાગતું હતું પરંતુ વેપાર (ખાસ કરીને દરિયાઈ) સતત વિકાસ પામતો રહ્યો. ત્યાં ફક્ત બહુ ઓછા શિલાલેખો મળી આવ્યા છે જે તેમને સીધા આભારી હોઈ શકે છે અને આ કારણ હોઈ શકે છે કે અગાઉના શિલાલેખોને પછીના ઉત્તમ ચોલા દ્વારા સભાનપણે કાઢી નાખવામાં આવ્યા હતા જેમણે દક્ષિણ ભારતીય મંદિરોને ઈંટ-મોર્ટારમાંથી ગ્રેનાઈટમાં રૂપાંતરિત કરવાનું કાર્ય હાથ ધર્યું હતું. કલ્પના યોજના. ઉત્તમ ચોલાના સભાન નિર્ણયનો ઉલ્લેખ તેમના કાંચીપુરમ ખાતેના શિલાલેખોમાં કરવામાં આવ્યો છે.

🢂 તેઓ ધાર્મિક પ્રવચનમાં વધુ સમય વિતાવતા. તેમને ચિદમ્બરમ મંદિરના શિવ પર તમિલ સ્તોત્ર લખવાનો શ્રેય આપવામાં આવે છે.

➽ કવિ તરીકે ———-

🢂 ગંડરાદિત્ય કવિ હતા અને તેમની રચનાઓ મુખ્યત્વે ધાર્મિક હતી. તેમણે ભગવાન શિવ પર ભક્તિ ગીતોની રચના કરી. તેમણે ચિદમ્બરમ મંદિર પર ભગવાન શિવ પર ભક્તિમય કાવ્યાત્મક કૃતિ તિરુવિસાઇપ્પાની રચના કરી હતી. તેમના કાવ્યાત્મક કાર્યોમાં તેમણે ભગવાન શિવના મહિમાની પ્રશંસા કરી અને દેશમાં ભગવાન શિવના અનેક મંદિરોનો ઉલ્લેખ કર્યો.

🢂 તેમનું અવસાન ક્યારે થયું તે તો ખબર નથી પડતી પણ ઇસવીસન ૯૫૫ના અંતભાગમાં તેમણે અરિંજય કે જેઓ ગંડરાદિત્યના નાના ભાઈ થાય તેમને રાજા બનાવ્યા હતાં.

➽ રાજા અરિંજય (ઇસવીસન ૯૫૫ – ઇસવીસન ૯૫૬)

🢂 અરિંજય ચોલ ચોલ રાજ્યના ચોલા શાસક હતા. તે પરંતક I નો ત્રીજો પુત્ર અને ગાંડારાદિત્ય ચોલાનો નાનો ભાઈ હતો, જેને તેઓ લગભગ ઇસવીસન ૯૫૬માં ગાદી પ્રાપ્ત કરવામાં સફળ થયા હોવાનું માનવામાં આવે છે. અરિંજયએ બહુ ઓછા સમય માટે શાસન કર્યું હોય તેવું લાગે છે.

🢂 તાજેતરની સુચિ સૂચવે છે કે અરિંજય ચેરા રાજકુમારીનો પુત્ર હતો (તેથી રાજકુમાર રાજાદિત્યનો સાવકો ભાઈ).[સુંદર ચોલાની અણબિલ પ્લેટો મુજબ, અરિંજયાની માતા પાલુવેત્તરાયરની પુત્રી હતી, જેમાં કેરળના રાજકુમાર તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યું હતું.

➽ બીજા નામો ———–

🢂 અરિંજયને અરિકુલકેસરી, અરિકેસરી અથવા અરિન્દમ નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. ગંડરાદિત્યના કેટલાક શિલાલેખોમાં તેમના નામનો ઉલ્લેખ અલ્વર અરિકુલકેસરીદેવ તરીકે કરવામાં આવ્યો છે.

➽ માહિતીની અછત ———

🢂 અરિંજય વાસ્તવમાં ગંદારાદિત્યના અનુગામી બન્યા કે કેમ તે અંગે થોડી મૂંઝવણ છે. કેટલાક ઈતિહાસકારોને શંકા છે કે શું અરિંજયાએ પોતાના અધિકાર પર શાસન કર્યું હતું. અરિંજયના શાસન વિશે અમને કોઈ નક્કર માહિતી આપવા માટે બહુ ઓછા એપિગ્રાફિક પુરાવા ઉપલબ્ધ છે. હવે આપણે જે જાણીએ છીએ તે અંશતઃ અનુમાન છે અને જાણીતા તથ્યોના અંશતઃ માહિતગાર એક્સ્ટ્રાપોલેશન છે.

🢂 ગંડરાદિત્યએ કદાચ તેમના શાસનની શરૂઆતમાં જ તેમના નાના ભાઈને સહ-કાર્યકારી બનાવ્યા હતા. તે પણ ખૂબ જ સંભવ છે કે ગાંડારાદિત્યને તેમના જીવનના અંત સુધી કોઈ વારસદાર નહોતા. પરિણામે, તેણે અરિંજયને સ્પષ્ટ વારસદાર બનાવ્યો હોવો જોઈએ અને અરિંજયના વારસદારો માટે ચોલા તાજના ઉત્તરાધિકારીનો માર્ગ મોકળો કર્યો હશે.

➽ અંગત જીવન ———-

🢂 તેમના લગ્ન કલ્યાણી નામની વૈડુમ્બા રાજકુમારી સાથે થયા હતા, જેણે તેમને સુંદર ચોલને જન્મ આપ્યો હતો. છતાં બીજી રાણી બૂથી આદિત્ય પિડારી હતી, જે ટેન્નાવન ઇરુક્કુવેલ ઉર્ફે મારવાન બૂથીની પુત્રી હતી. તેણીએ તિરુચેન્દુરાઈમાં ચંદ્રશેખર મંદિરની સ્થાપના કરી. આ ટેન્નાવન ઇરુક્કુવેલ ઉર્ફે બૂથીની ઓળખ અન્ય કોઈ નહીં પણ બૂથી વિક્રમકેસરી સાથે થઈ છે જે મૂવર કોઈલ મંદિરના નિર્માતા હતા.

➽ મૃત્યુ અને ઉત્તરાધિકાર ———

🢂 અરિંજયનું અવસાન ઇસવીસન ૯૫૬ના અંતમાં કે ઇસવીસન ૯૫૭ની શરૂઆતમાં અરુર નામના સ્થળે, જે કદાચ હાલનું તિરુવરુર છે ત્યાં થયું હતું . ઉત્તર તમિલનાડુમાં મેલપાડી પાસે મળેલા એક શિલાલેખ પરથી આપણે જાણીએ છીએ કે રાજારાજા ચોલ I એ તેમના દાદા અરિંજયની યાદમાં અરિંજિશ્વર નામનું શિવ મંદિર બનાવ્યું હતું, જેઓ “અરુર તુંજીના દેવન” તરીકે પણ જાણીતા હતા.

🢂 અરિંજયના અનુગામી તેમના પુત્ર પરંતક ચોલ II (સુંદર ચોલ) દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો. તેમની બે પત્નીઓ વિમન કુંડાવિયાર અને કોડાઈ પિરત્તિયાર તેમનાથી બચી ગયા હોય તેવું લાગે છે અને પરંતક II ના શાસન દરમિયાન અરિંજયના નામે મંદિરોને ભેટ આપી હતી.

🢂 આ લેખમાં આ ત્રણ રાજાઓ બસ છે.
અહીં ભાગ – ૩ સમાપ્ત
ભાગ – ૪ હવે પછીના લેખમાં !

!! હર હર મહાદેવ !!

———- જનમેજય અધ્વર્યુ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.