ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય | ભાગ – ૧

➶➶➶➶➶ ભારતનું ગૌરવ – ચોલ સામ્રાજ્ય ➷➷➷➷➷
(ભાગ – ૧)

🢂 દક્ષિણ ભારતમાં છઠ્ઠી અને આઠમી શતાબ્દીની વચ્ચે ઘણાં બધાંશક્તિશાળી સામ્રાજ્યોનો ઉદય થયો. એમાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ હતા પલ્લવ અને પાંડય રાજવંશો. જેઓ આધુનિક તામિલનાડુ પર રાજ્ય કરતાં હતા. આધુનિક કેરળમાં ચેર હતાંઅને ચાલુક્યો મહારાષ્ટ્ર કે ડેક્કન પર રાજ કરતાં હતાં.

🢂 ચાલુક્ય રાજા પુલકેશિન દ્વિતિયે જ સમ્રાટ હર્ષવર્ધનને હરાવ્યો હતો અને એમને દક્ષિણમાં પોતાના સામ્રાજ્યનો પ્રસાર નહોતો કરવાં દીધો. એમાં પલ્લવ અને પાંડય જેવાંજેવાં કેટલાંક રાજ્યો પાસે શક્તિશાળી નૌસેના હતી એમણે દક્ષીણ-પૂર્વ એશિયાના દેશો અને ચીનની સાથે આર્થીક,ધાર્મિક,અને સાંસ્કૃતિક સંબંધો મજબૂત બનાવવા માટે મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા નિભાવી હતી.પોતાની શક્તિશાળી નૌસેનાના બળ પર એમણે શ્રીલંકા પર આક્રમણ કર્યું અને એના કેટલાંક ભાગો પર થોડાં સમય માટે શાસન પણ કર્યું હતું.

🢂 જે લખાયું છે અને જે ઉલ્લેખ છે એ ખોટો છે એમ હું નથી કહેતો. પણ એ તો માત્ર ઉલ્લેખ બનીને રહી ગયો છે. કારણકે પ્રાપ્ય પુરાવાઓ ચોલ સામ્રાજ્યને નવમી સદીમાં અસ્તિત્વમાં આવેલો માને છે. કહેવાય તો ઘણું ભાઈ પણ એ બધું કહેલું સત્ય નથી હોતું. કારણકે ઇસવીસન પૂર્વે ૩૦૦ની આસપાસ જો ચોલ રાજવંશ શરુ થયો હોય તો એને કયા રાજ્યમાં શાસન કર્યું હતું તેનો કોઈ ચોક્કસ પુરાવો મળતો નથી.વળી એ કોને શરુ કરેલો એ પણ કોઈ ચોક્કસપણે ઠોસ પ્રમાણ સાથે કહી શકતું જ નથી. ઇસવીસનની નવમી સદી પહેલાં જો ચોલ રાજવંશ અસ્તિત્વ ધરાવતો હોય તો એના શાસકોનાં નામ કોઈ પણ જગ્યાએથી પ્રાપ્ત નથી થતાં.

🢂 ઐતિહાસિક પુરાવાઓ પ્રમાણે ચોલ સામ્રાજ્યનો ઉદય નવમી સદીમાં થયો છે. આ જ સત્ય સ્વીકારીને સૌએ ચાલવું જોઈએ. ચોલ સામ્રાજ્યના શાસકોએ પાયદ્વીપના એક મોટા ભાગને પોતાને આધીન કરી દીધેલો. ચોલાઓએ એક અત્યંત શક્તિશાળી નૌસેનાનો વિકાસ કર્યો જેનાં બળ પર એમણે શ્રીલંકા અને માલદીવના દ્વીપોને જીતી લીધાં હતાં. દક્ષિણ-પૂર્વ એશિયા પર એમનો પ્રભાવ આજ સુધી મહેસૂસ કરી શકાય છે. ચોલ સામ્રાજ્યને દક્ષિણભારતના ઇતિહાસનું ચરમ બિંદુ પણ કહી શકાય તેમ છે.

➽ ચોલ સામ્રાજ્યનો ઉદય ——–

🢂 ચોલ સામ્રાજ્યના સંસ્થાપક વિજયાલય હતા. જેઓ આ પહેલાં પલ્લાવોના સમાંત રહી ચુક્યા હતાં. એમણે ઇસવીસન ૮૫૦માં તંજાવુર પર કર્યો. નવમી સદીના અંત સુધી ચોલ કાંચીના પલ્લવોને પણ હરાવી ચુક્યા હતાને પાંડ્યોને પણ નબળાં બનાવી દીધાં હતાં. આ રીતે દક્ષિણ તામિલ ભૂમિ (ટોંડમંડલ) પર એમનો અધિકાર થઇ ગયો હતો. પણ રાષ્ટ્રકૂટોથી પોતાનો સ્વબચાવ કરવાં માટે ચોલાઓને લોઢાનાં ચણા ચાવવા પડયા હતાં.જેમકે કૃષ્ણ તૃતીયે ચોલ રાજાને હરાવીને એમનો ઉત્તરી ભાગ છીનવી લીધો હતો. ચોલાઓ માટે અએક અત્યંત મોટો અને કારમી પરાજય હતો. પણ તેઓ ખુબજ જલ્દીથી એમાંથી ઉભરી આવ્યાં. ખાસ તો એમાં ઇસવીસન ૯૬૫માં કૃષ્ણ તૃતીયનું મૃત્યુ અને રાષ્ટ્રકૂટ સામ્રાજ્ય પતન પછી જ તેઓ ફરી પાછાં સત્તાના સુત્રો પોતાને હસ્તક કરી શક્યાં હતાં. એનાં પછી લગભગ ૨૦૦ વર્ષ સુધી દક્ષિણ ભારતમાં ચોલાઓનું વર્ચસ્વ ટકી રહ્યું હતું જે કોઈપણ હિસાબે નાનીસૂની વાત તો ન જ ગણાય ! આમાં રાજ્રાજ ચોલ અને રાજેન્દ્ર ચોલ જેવાં અત્યંત શક્તિશાળી ચોલ રાજાઓ જ કારણભૂત હતાંઅને આ જ તો ચોલનો સુવર્ણયુગ છે!

🢂 કૃષ્ણા અને તુંગભદ્રા નદીઓથી લઈને કુમારી એન્ટિપ સુધીના વિશાળ વિસ્તારે પ્રાચીન સમયમાં તમિલ પ્રદેશની રચના કરી હતી. આ પ્રદેશમાં ત્રણ મુખ્ય સામ્રાજ્યો હતા – ચોલા, ચેરા અને પાંડ્યા. આ ત્રણેય સામ્રાજ્યો અતિ પ્રાચીન કાળથી અસ્તિત્વમાં છે.

🢂 અશોકના તેરમા શિલાલેખમાં આ ત્રણ સામ્રાજ્યોનો સ્વતંત્ર રીતે ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે, જે તેમના સામ્રાજ્યની દક્ષિણમાં સ્થિત હતા. પાછળથી, ચોલાઓએ પોતાના માટે એક વિશાળ સામ્રાજ્ય સ્થાપ્યું. તેમના વિકાસનું કેન્દ્ર તાંજોર હતું અને તે ચોલ સામ્રાજ્યની રાજધાની હતી.

🢂 ચોલ ઇતિહાસની સામગ્રી પર આવીએ એ પહેલાં ચોલરાજાઓની વંશાવલી જોઈ લઈએ !!!

➽ ચોલ રાજાઓ ———-

🢂જેનો ઉલ્લેખ સમ્રાટ અશોકના શિલાલેખ અને અન્ય કન્નડ સાહિત્યમાં તથા અન્ય ઈતિહાસગ્રંથોમાં થયો છે અને જેને લીધે જ ચોલ રાજાઓ લગભગ ૧૬૦૦ વર્ષ સુધી ભારતમાં શાસન કરતાં હતાં તે રાજાઓના નામ આ પ્રમાણે છે. પણ ખયાલ રહે કે પ્રથમ રાજાની સાલવારી એમાં આપવામાં આવી છે બાકીન ખાલી નામ જ છે. તે દ્રષ્ટીએ જોતાં ઇસવ્સીન પૂર્વે ૧૬૧થી તે ઇસવીસન ૮૬૮ એટલે કે ૧૦૨૯ વર્ષ સુધી બાકીના ૯ રાજાઓએ સતત રાજ્ય કર્યું હોય એ માનવામાં આવે એવી વાત નથી. તે દ્રષ્ટિએ જોતાં દરેક રાજાઓએ લગભગ ૧૦૦ વર્ષ રાજ કર્યું હોય. પણ તે તો શક્ય જ નથી ને ! કારણકે તે સમયે કોઈનું પણ આયુષ્ય ૧૦૦ વર્ષથી ઉપર નહોતું ! છેક મધ્યકાળ સુધી દરેક રાજાનું આયુષ્ય ૧૦૦વર્ષ કે તેથી ઉપર હોય એ કઈ રીતે માની શકાય. તેમ છતાં તે નામો છે માટે એનો ઉલ્લેખ તો કરવો જ રહ્યો !

✅ [૧] એલ્લાલન – ઇસવીસન પૂર્વે ૨૦૫- ઇસવીસન પૂર્વે ૧૬૧
✅ [૨] કુલક્કોટ્ટન
✅ [૩] ઇલમચેતચેન્ની
✅ [૪] કરિકલ
✅ [૫] નેદુનકીલ્લી
✅ [૬] નાલનકિલ્લી
✅ [૭] કિલિવલવન
✅ [૮] કોપરંચોલન
✅ [૯] કોચેનગનન
✅ [૧૦] પેરુનર્કિલી

➽ હવે ઈતિહાસ જે જાણે છે એ પ્રસિદ્ધ રાજાઓ ——–

✅ [૧] વિજયાલય ચોલ – ઇસવીસન ૮૪૮ – ઇસવીસન ૮૭૧ (?)
✅ [૨] આદિત્ય I – ઇસવીસન ૮૭૧ – ઇસવીસન ૯૦૭
✅ [૩] પરંતક ચોલ I ઇસવીસન ૯૦૭ – ઇસવીસન ૯૫૦
✅ [૪] રાજાદિત્ય ચોલ – ઇસવીસન ૯૩૫ – ઇસવીસન ૯૪૯
✅ [૫] ગંડરાદિત્ય – ઇસવીસન ૯૪૯ – ઇસવીસન ૯૬૨
✅ [૬] અરિંજય ચોલ – ઇસવીસન ૯૫૫ – ઇસવીસન ૯૫૬
✅ [૭] પરંતક ચોલ 11 (સુંદર ચોલ) – ઇસવીસન ૯૫૬ – ઇસવીસન ૯૮૦
✅ [૮] આદિત્ય II (કરીકલ) – ઇસવીસન ૯૬૬ – ઇસવીસન ૯૭૧
✅ [૯] ઉત્તમ ચોલ – ઇસવીસન ૯૭૧ – ઇસવીસન ૯૮૭
✅ [૧૦] રાજરાજા ચોલ I – ઇસવીસન ૯૮૫ – ઇસવીસન ૧૦૧૪
✅ [૧૧] રાજેન્દ્ર ચોલ I – ઇસવીસન ૧૦૧૪ – ઇસવીસન ૧૦૪૪
✅ [૧૨] રાજાધિરાજ ચોલ – ઇસવીસન૧૦૧૮ – ઇસવીસન ૧૦૫૪
✅ [૧૩] રાજેન્દ્ર ચોલ II – ઇસવીસન ૧૦૫૧ – ઇસવીસન ૧૦૬૩
✅ [૧૪]રાજમહેન્દ્ર ચોલ – ઇસવીસન ૧૦૬૦ – ઇસવીસન ૧૦૬૩
✅ [૧૫] વિરરાજેન્દ્ર ચોલ – ઇસવીસન ૧૦૬૩ – ઇસવીસન ૧૦૭૦
✅ [૧૬] અથિરાજેન્દ્ર ચોલા – ઇસવીસન ૧૦૬૭ – ઇસવીસન ૧૦૭૦

➽ ચાલુક્ય ચોલ રાજાઓ (પાછળના ચોલ રજાઓ) ———–

✅ [૧] કુલોથુંગ I ચોલ (સીવન I) – ઇસવીસન ૧૦૭૦ – ઇસવીસન ૧૧૨૦
✅ [૨] વિક્રમ ચોલ – ઇસવીસન ૧૧૧૮ – ઇસવીસન ૧૧૩૫
✅ [૩] કુલોથુંગ ચોલ (સીવન II) – ઇસવીસન ૧૧૩૩ – ઇસવીસન ૧૧૫૦
✅ [૪] રાજરાજા ચોલ II – ઇસવીસન ૧૧૪૬ – ઇસવીસન ૧૧૭૩
✅ [૫] રાજાધિરાજ ચોલ II – ઇસવીસન ૧૧૬૬ – ઇસવીસન ૧૧૭૮
✅ [૬] કુલોથુંગ III ચોલ (સીવન III) – ઇસવીસન ૧૧૭૮ – ઇસવીસન ૧૨૧૮
✅ [૭] રાજરાજા ચોલ III – ઇસવીસન ૧૨૧૬ – ઇસવીસન ૧૨૫૬
✅ [૮] રાજેન્દ્ર ચોલ III – ઇસવીસન ૧૨૪૬ – ઇસવીસન ૧૨૭૯

🢂 ભારતનો ઈતિહાસ સલ્વારીમાં ગોથા ખવડાવવા માટે સુખ્યાત છે. જે આમાં પણ બન્યું છે. ઘણા બધાં રાજાઓની સાલવારીમાં ભૂલો રહેલી જ છે. એ પ્રિન્ટીંગ મિસ્ટેક છે કે ખરેખર શું હકીકત છે તે તો ઈતિહાસ જ જાણે ! જો કોઈ તથ્ય પાછળથી સામે આવશે તો એ સત્ય હું રજૂ કરીશ બાકી ઈતિહાસ ખોટો જ ભણાવાય છે સ્કુલથી લઈને GPSC અને UPSC સુધી ! ભણાવનારે અને લખનારે ઘણી બધી ભૂલો કરેલી જ છે. જે વિગતે અભ્યાસ કરી સુધારવાની તાતી જરૂર છે ! બધે બહુ જ ખોટી માહિતી આપવામાં આવી છે તે અતિસ્પષ્ટ છે.

🢂 આ માહિતી ક્યાંથી લેવામાં આવી છે અલબત્ત ચોલ રાજવંશની તેની ચર્ચા કરીએ…….

➽ ચોલ ઇતિહાસના સાધનો ——–

🢂 કૃષ્ણા અને તુંગભદ્રા નદીઓથી લઈને કુમારી એન્ટિપ સુધીના વિશાળ વિસ્તારે પ્રાચીન સમયમાં તમિલ પ્રદેશની રચના કરી હતી. આ પ્રદેશમાં ત્રણ મુખ્ય સામ્રાજ્યો હતા – ચોલા, ચેરા અને પાંડ્ય. આ ત્રણેય સામ્રાજ્યો અતિ પ્રાચીન કાળથી અસ્તિત્વમાં છે.

🢂 અશોકના તેરમા શિલાલેખમાં આ ત્રણ સામ્રાજ્યોનો સ્વતંત્ર રીતે ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે, જે તેમના સામ્રાજ્યની દક્ષિણમાં સ્થિત હતા. પાછળથી, ચોલાઓએ પોતાના માટે એક વિશાળ સામ્રાજ્ય સ્થાપ્યું. તેમના વિકાસનું કેન્દ્ર તાંજોર હતું અને તે ચોલ સામ્રાજ્યની રાજધાની હતી.

➽ (૧) સાહિત્ય ———

🢂 ચોલ વંશના ઇતિહાસને જાણવા માટે, ઘણા સાહિત્યિક ગ્રંથો/ઉલ્લેખોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આ પૈકી, પ્રથમ ઉલ્લેખ સંગમ સાહિત્ય (ઇસવીસન ૧૦૦ – ઇસવીસન ૨૫૦)નો કરી શકાય છે. તેમના અભ્યાસ પરથી પ્રારંભિક ચોલ શાસક કારિકલાની સિદ્ધિઓનું જ્ઞાન મળે છે. પાંડય અને ચેર રાજાઓ સાથેના તેમના સંબંધો પણ જાણીતા છે.

🢂 જયગોંદરની કલિંગટ્ટુપારાણી કુલોતુંગા I ની વંશ પરંપરા અને તેના સમય દરમિયાન કલિંગ પર થયેલા હુમલાનો પરિચય આપે છે. વિક્રમચોલા, કુલીતુંગા II અને ઓટ્ટાકુટ્ટમના રાજારાજા II ના સંબંધમાં રચાયેલ ઉલયાઓ (શ્રુંદાગર-મુખી જીવનચરિત્રો) તેમના વિશે કેટલીક ઐતિહાસિક હકીકતો જણાવે છે.

🢂 કુલોત્તુંગા II ના સમયગાળા દરમિયાન લખાયેલ શેકિલર દ્વારા રચિત ‘પેરિયાપુરાનમ’ નો અભ્યાસ તે સમયની ધાર્મિક સ્થિતિનું જ્ઞાન આપે છે. વીરરાજેન્દ્રના સમયની કેટલીક ઐતિહાસિક ઘટનાઓની જાણકારી બુધમિત્રના વ્યાકરણ પુસ્તક ‘વીરશોલિયમ’માંથી મળે છે. પાંડયના પરંતકના વિજય અને રાજેન્દ્ર પ્રથમના લંકા પર વિજયની વિગતો બૌદ્ધ ગ્રંથ મહાવંશમાંથી જાણવા મળે છે.

➽ (૨) અભિલેખ ———

🢂 ચોલ ઇતિહાસના સૌથી અધિકૃત સાધનો એ અભિલેખ છે જે મોટી સંખ્યામાં મળી આવ્યા છે. તેમાં સંસ્કૃત, તમિલ, તેલુગુ અને કન્નડ ભાષાઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. વિજયાલય (ઇસવીસન ૮૫૯-ઇસવીસન ૮૭૧) પછીનો ચોલ ઇતિહાસ મુખ્યત્વે શિલાલેખો પરથી જાણીતો છે. રાજારાજા I એ શિલાલેખો દ્વારા તેમના પૂર્વજોના ઇતિહાસનું સંકલન કરવાની અને તેમના સમયગાળાની ઘટનાઓ અને વિજયોને લખાણોમાં ઉમેરવાની પ્રથા શરૂ કરી.

🢂 આ પછીના રાજાઓ દ્વારા અનુસરવામાં આવ્યું હતું. તેમના સમયના લખાણોમાં, લેડેન દાન પત્રક અને તાંજોર મંદિરમાં શિલાલેખો નોંધપાત્ર છે. તંજોરના લખાણો તે મંદિરની વ્યવસ્થા પર પ્રકાશ ફેંકે છે. રાજેન્દ્ર I ના સમયના મુખ્ય લખાણો તિરુવલંગડુ અને કરંડાઈ દાનપાત્રા છે જે તેમની સિદ્ધિઓની વિગતો આપે છે.

🢂 ઐતિહાસિક દૃષ્ટિકોણથી સૌથી મહત્વપૂર્ણ શિલાલેખ એ રાજારાજા ત્રીજાના સમયથી તિરુવેંદીપુરમ શિલાલેખ છે. તે ચોલ વંશના વિકાસનો વાસ્તવિક અહેવાલ રજૂ કરે છે. તે હોયસાલ રાજાઓનો પણ આભાર વ્યક્ત કરે છે, જેમની મદદથી ચોલ વંશનું પુનરુત્થાન શક્ય બન્યું હતું. રાજાધિરાજા I ના સમયથી મણિમંગલમ શિલાલેખ તેમના લંકા પરના વિજય અને ચાલુક્યો સાથેના સંઘર્ષ વિશે માહિતી આપે છે. તે વીર રાજેન્દ્રની સિદ્ધિઓ પર પણ પ્રકાશ ફેંકે છે.

➽ (૩) સિક્કા ——–

🢂 શિલાલેખો ઉપરાંત, ધવલેશ્વરમમાંથી ચોલા સોનાના સિક્કાઓનો ઢગલો મળી આવ્યો છે. તેઓ તેમની સમૃદ્ધિ વિશે જાણે છે. રાજાધિરાજા I ના કેટલાક સિક્કા લંકામાંથી પ્રાપ્ત થયા છે, જે ત્યાં તેમની સત્તાની પુષ્ટિ કરે છે. તેના કેટલાક ચાંદીના સિક્કા દક્ષિણ કેનેરામાંથી મળી આવ્યા છે. સામાન્ય રીતે, ચોલાના સિક્કા સમગ્ર દક્ષિણ ભારતમાં તેમની સર્વોપરિતા દર્શાવે છે.

➽ (૪) વિદેશી વર્ણન:

🢂 ચોલા અને ચીનના રાજાઓ વચ્ચેના રાજદ્વારી સંબંધો ચીની સ્ત્રોતોમાંથી જાણવા મળે છે. ચીનની એક દંતકથા અનુસાર, રાજારાજા I અને કુલીતુંગ I ના સમયગાળા દરમિયાન, એક રાજદૂત ચીનની મુલાકાતે ગયો હતો. ચીની પ્રવાસી ચાઉ-જુ-કુઆ (ઇસવીસન ૧૨૨૫) ના વર્ણન પરથી ચોલ દેશ અને તેની શાસન પ્રણાલી સંબંધિત કેટલીક મહત્વપૂર્ણ બાબતો જાણીતી બને છે. ચોલ દેશનો ઉલ્લેખ પેરીપ્લસ અને તાલમીના ગ્રંથોમાં પણ જોવા મળે છે.

➽ ચોલ વંશનો રાજકીય ઇતિહાસ ———-

🢂 ચોલ વંશનો પ્રારંભિક ઇતિહાસ અંધકારમય છે. ચોલાવાસી રાજાઓ સંગમ યુગમાં (આશરે ઇસવીસન ૧૦૦ – ઇસવીસન ૨૫૦) દક્ષિણમાં શક્તિશાળી હતા. આ સમયગાળાના રાજાઓમાં કારિકલાનું નામ (લગભગ ઇસવીસન ૧૯૦) સૌથી નોંધપાત્ર છે. તેમની સિદ્ધિઓની વિગતો સંગમ સાહિત્યમાં જોવા મળે છે.

🢂 તેઓ એક બહાદુર યોદ્ધા હતાં જેમણે સમકાલીન ચેરા અને પાંડય રાજાઓને દબાવી દીધા હતા. તે પછી ચોલાઓની રાજકીય શક્તિ ક્ષીણ થઈ ગઈ અને નવમી સદીના મધ્ય સુધીમાં તેમનો ઈતિહાસ અંધકારમય બની ગયો. આ કદાચ તમિલ દેશ પર પ્રથમ કાલભારો દ્વારા અને પછી પલ્લવો દ્વારા કરવામાં આવેલા આક્રમણને કારણે હતું.

🢂 નવમી સદીના મધ્યમાં (ઇસવીસન ૮૫૦ની આસપાસ) ચોલાઓનું પુનરુત્થાન થયું. આ સમયે આપણને ઉરૈયુર (ત્રિચનાપલ્લી) ની નજીકમાં વિજયાલય નામનો એક શક્તિશાળી ચોલ રાજા પલ્લવોના સામંત તરીકે શાસન કરતો જોવા મળે છે. ઉરૈયુર ચોલાનું પ્રાચીન નિવાસસ્થાન હતું.

🢂 આ સમયે પલ્લવો અને પાંડ્યો વચ્ચે સતત સંઘર્ષ ચાલતો હતો. પાંડ્યોની નબળી સ્થિતિનો લાભ લઈને, વિજયાલયે તાંજોર પર કબજો કર્યો અને ત્યાં દેવી દુર્ગાનું મંદિર બનાવ્યું. વિજયાલયે લગભગ ઇસવીસન ૮૭૧ સુધી શાસન કર્યું.

➽ (૧) આદિત્ય પ્રથમ:

🢂 તેઓ વિજયાલયના પુત્ર અને અનુગામી હતા. શરૂઆતમાં તે પલ્લવ રાજા અપરાજિતાનો સામંત હતો અને તેણે પંડ્યા સામે શ્રીપુરમ્બિયમના યુદ્ધમાં તેના માસ્ટરને મદદ કરી હતી. આ યુદ્ધમાં પંડ્યાની શક્તિનો નાશ થયો, પરંતુ અપરાજિત તેમના વિજયનો આનંદ માણી શક્યો નહીં.

🢂 આદિત્યએ તેને મારી નાખ્યો અને ટોંડમંડલમ જીતી લીધું અને તેને તેના રાજ્યમાં જોડ્યું. આ પછી, તેણે કોંગુ પ્રદેશને પાંડય પાસેથી છીનવી લીધો અને પશ્ચિમી ગડગાઓને તેની આધિપત્ય હેઠળ રહેવા દબાણ કર્યું. તેણે તેના પુત્ર પરંતકના લગ્ન ચેરા વંશની રાજકુમારી સાથે કર્યા. આદિત્યએ કાવેરી નદીના બંને કિનારે શૈવ મંદિરો બનાવ્યા હતા.

➽ (૨) પરંતક પ્રથમ ———–

🢂 તે આદિત્ય I નો પુત્ર હતો અને તેના મૃત્યુ પછી શાસક બન્યો. તેણે તેના પિતાની સામ્રાજ્યવાદી નીતિ ચાલુ રાખી. તેણે મદુરાના પંડ્યા શાસક રાજ સિંહ II પર હુમલો કર્યો. પંડ્યા રાજાએ સિંહાલી રાજાની મદદ માટે ભરતી કરી, પરંતુ પરંતકે ઘરવિહોણાના યુદ્ધમાં બંનેની સંયુક્ત સેનાને હરાવી.

🢂 પરંતકનું મદુરા પર નિયંત્રણ હતું અને તેણે ‘મદુરાઈકોંડા’નું બિરુદ ધારણ કર્યું હતું. તેણે પલ્લવોની બાકી રહેલી શક્તિનો અંત લાવ્યો, અને બૈડુમ્બો અને તીરો પર વિજય મેળવ્યો. આ રીતે ઇસવીસન ૯૩૦ સુધીમાં,પરંતકે પશ્ચિમ ઘાટના ચેરા-રાજ્ય સિવાય ઉત્તરી પેન્નારથી કુમારી અંતીપ સુધીના સમગ્ર પ્રદેશ પર પોતાનો સંપૂર્ણ અધિકાર સ્થાપિત કરી લીધો હતો.

🢂 પરંતુ પરંતકને તેના શાસનના અંતમાં રાષ્ટ્રકુટો દ્વારા પરાજય આપવો પડ્યો હતો. રાષ્ટ્રકુટ રાજા કૃષ્ણ ત્રીજાએ ગડગા રાજ્ય પર વિજય મેળવ્યા પછી ચોલ રાજ્ય પર આક્રમણ કર્યું. તેણે તક્કોલમના યુદ્ધમાં ચોલ સેનાને ખરાબ રીતે હરાવ્યું અને તોંડમંડલમ પર કબજો કર્યો. જેના કારણે પરંતકની પ્રતિષ્ઠાને ગંભીર ફટકો પડ્યો.

🢂 તેમનું સામ્રાજ્ય તૂટી પડ્યું કારણ કે ઉત્તર અને દક્ષિણના સામંતોએ આ આફતનો લાભ લઈને તેમની સ્વતંત્રતા જાહેર કરી. પરંતકના મૃત્યુ પછી લગભગ ત્રીસ વર્ષ (ઇસવીસન ૯૫૫-ઇસવીસન ૯૮૫955-985)નો સમયગાળો ચોલ સામ્રાજ્ય માટે નબળાઈ અને અવ્યવસ્થાનો સમયગાળો હતો. તેમના અનુગામી મન્દ્રાદિત્યને ધાર્મિક કાર્યોમાં વધુ રસ હતો.

🢂 તેમના મૃત્યુ સમયે (ઈ.સ. ૯૫૭ની આસપાસ), ચોલ સામ્રાજ્યમાં ઘણો ઘટાડો થયો હતો. આ પછી પરંતક II ૯૫૭-૯૭૩ ઈ.સ.) રાજા બન્યો. તેમણે તેમના પુત્ર આદિત્ય બીજા સાથે લગ્ન કર્યા.

🢂 બાકીના રાજાઓ વિષે આપણે આ શ્રેણીના બીજા ભાગમાં જોઈશું.
અહી ભાગ – ૧ સમાપ્ત
ભાગ – ૨ હવે પછી !

!! હર હર મહાદેવ !!

– જનમેજય અધ્વર્યુ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.